ร้านข้าวแกงตาจ่อย ร้านรถเข็นเล็กๆ ที่ขายอาหารแถวซอยอรุณอมรินทร์ 39
คนจร คนเก็บขยะ คนงานก่อสร้าง ใครไม่มีเงินกินข้าว ตาจ่อยจะตักข้าวแกงแจกให้กินฟรี บางคนไม่กล้าขอ ตาจ่อยก็จะเอ่ยปากกวักมือเรียก
“เราทำดีเราก็ต้องได้ดี” ตาจ่อยบอกเช่นนั้น
หนึ่งในคนวัยเกษียณที่รู้สึกว่าตัวเองมีความสุขมากในช่วงวัยนี้ คือ พี่เบบี้ รมัยนวล อินถาม วัย 58 ปี ที่เกษียณจากการทำงานมาได้ 3 ปีแล้ว และเธอก็จัดสรรเวลาที่มี มาเป็นอาสาอำนวยความสะดวกผู้ป่วยในโรงพยาบาล
“ผมเทิดทูนในหลวงรัชกาลที่ 9 เราเห็นตัวอย่างที่ท่านทรงงานมาตลอด ผมมีความรู้สึกว่า อยากทำอะไรตามรอยท่าน อยากทำอะไรเพื่อคนอื่น โดยไม่หวังผลตอบแทน” ด้วยความรักและศรัทธาที่มีต่อในหลวงรัชกาลที่ 9 พี่หน่อย ส
อนุโมทนาที่ทุกท่านได้มาร่วมกันทำสิ่งดีๆ ทราบว่ามีรุ่นลูกหลานเรามาเป็นจิตอาสา หลายๆ คนมีความประทับใจ ทั้งงานที่ทำและพี่เลี้ยงที่เป็นจิตอาสา ที่เป็นรุ่นพี่หรือรุ่นพ่อรุ่นแม่ด้วยซ้ำ สิ่งที่เราทำไม่ใช่แค่